Nghỉ việc 3 ngày/tháng có được đóng BHXH?

LĐO NAM DƯƠNG
Chia sẻ
Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc. Ảnh IE.

Bạn đọc có số điện thoại 0169964xxx gọi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi hết HĐLĐ 1 năm với Cty. Cty yêu cầu tôi thử việc lại 3 tháng. Cty quy định nếu nghỉ 3 ngày/tháng thì phải tự bỏ tiền đóng BHXH. Cty làm vậy có đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: 

Điều 27 BLLĐ 2012 quy định: Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 1 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Khoản 3, điều 85 Luật BHXH 2014 quy định: Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Như vậy, việc Cty yêu cầu bạn phải thử việc lại thời gian 3 tháng và nếu nghỉ 3 ngày/tháng phải tự bỏ tiền tham gia BHXH trái với quy định của pháp luật. Bạn có thể làm đơn gửi đến Phòng LĐTBXH hoặc LĐLĐ quận, huyện nơi Cty đóng trụ sở để nhờ can thiệp bảo vệ quyền lợi.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

PGS Văn Như Cương: Cộng điểm ưu tiên chỉ nên tối đa là 1 điểm