Mất việc do công ty tái cơ cấu, được hưởng trợ cấp thế nào?

LĐO NAM DƯƠNG
Chia sẻ
Thay đổi cơ cấu, công nghệ ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động. Ảnh IE.

Bạn đọc có số điện thoại 090639xxx gọi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi đã làm việc cho Cty được 7 năm, HĐLĐ của tôi không xác định thời hạn. Cty lấy lý do tái cơ cấu cho tôi nghỉ việc và chỉ trả trợ cấp mất việc 2 tháng đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: 

Điều 44 BLLĐ 2012 quy định về nghĩa vụ của người sử dụng lao động trong trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế:

1. Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng. 

Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này.

Điều 49 BLLĐ quy định về trợ cấp mất việc làm như sau:

1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương. 

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc. 

3. Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm.

Như vậy, Cty có quyền cho NLĐ nghỉ việc vì lý do tái cơ cấu. Cty phải làm đúng thủ tục, có phương án sử dụng lao động gửi cơ quan nhà nước quản lý về lao động. Nếu Cty đã đóng BHTN cho bạn đầy đủ trong 7 năm thì không phải trả trợ cấp mất việc. Còn nếu Cty không đóng đủ BHTN cho bạn, thì phải chi trả trợ cấp mất việc làm, mức trợ cấp theo Điều 49 Bộ luật Lao động.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.


[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Siêu xe 7 tỷ đậu trên đường Hoàng Sa bị ông Đoàn Ngọc Hải xử phạt