Làm việc cho Nhà nước trước năm 1995 có được tính là thời gian tham gia BHXH?

LĐO NAM DƯƠNG
Chia sẻ
Chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng BHXH. Ảnh IE.

Bạn đọc có số điện thoại 0163322xxx gọi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi có thời gian làm việc trước năm 1995 trong khu vực nhà nước thì có được tính là thời gian tham gia BHXH không? 

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 6, Điều 123 Luật BHXH quy định: NLĐ có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 nếu đủ điều kiện hưởng nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng BHXH. Việc tính thời gian công tác trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 để hưởng BHXH  được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 để hưởng BHXH  của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân và công an nhân dân.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Người đàn ông "hô biến" các tảng đá thành tiền tỷ ở Hà Nội