Bị bệnh ung thư có được nghỉ liền một lúc 180 ngày không?

LĐO NAM DƯƠNG
Chia sẻ
Thời gian hưởng chế độ ốm đau theo chỉ định của cơ sở KCB có thẩm quyền. Ảnh IE.

Bạn đọc có số điện thoại 097688xxx gọi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Bị bệnh ung thư thì có được nghỉ liền một lúc 180 ngày hay không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 2, 3 Điều 26 Luật BHXH 2014 quy định: NLĐ nghỉ việc do mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành thì được hưởng chế độ ốm đau như sau:

a) Tối đa 180 ngày tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần;

b) Hết thời hạn hưởng chế độ ốm đau quy định tại điểm a khoản này mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn nhưng thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng BHXH.

3. Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với NLĐ quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 2 của Luật này căn cứ vào thời gian điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Như vậy, việc bạn được nghỉ bao nhiêu ngày một lần điều trị phụ thuộc vào chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

 

[QC] Đăng tin tuyển dụng, tìm việc làm nhanh, uy tín tại trang Việc Làm Báo Lao Động.

Bình luận

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu

Video xem nhiều nhất

Hi hữu 2 tàu hoả cùng trật bánh cùng ở ga Yên Viên, Trưởng ban An toàn đường sắt nói gì?